เที่ยววัดพระขาว สักการะหลวงปู่ทิม
ท่องเที่ยวอยุธยา กราบเทพเจ้าแห่งความเมตตา หลวงปู่ทิม วัดพระขาว ท่านจำพรรษาที่วัดแห่งนี้
วัดพระขาวตั้งอยู่ ตำบลพระขาว อำเภอบางบาล จังหวัดพระนครศรีอยุธยา หากเดินทางมาจากจังหวัดพระนครศรีอยุธยาให้ใช้เส้นทาง อยุธยา-เสนา หมายเลข 3263 ก็จะเห็นแยกวัดพระขาว มีป้ายและศาลาเขียนชื่อวัดพระขาวอยู่ทางด้านขาวมือ ก็เลี้ยวรถเข้าไปตามถนน ด้านขาวมือ ขับเข้าไปก็จะไปตัดกับถนนอำเภอบางบาล ให้เลี้ยวขาว ตามถนนไปเล็กน้อยก็จะพบกับวัดพระขาวอยู่ทางด้านซ้ายมือ เลี้ยว รถเข้าไปในวัด ประตูที่สองนะครับ
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-27-48.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-27-55.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-28-04.jpg)
นำรถไปจอดที่ลานจอดรถด้านหน้ามณฑป หลวงปู่ทิม วัดพระขาวได้เลยครับ ลานจอดรถกว้างขวางพอสมควร ด้านหน้ามณฑปมีดอกไม้ธูปเทียนและหมากพลู สามารถทำบุญและนำไปกราบสักการะ หลวงปู่ทิมวัดพระขาวในมณฑปได้เลยครับ
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-30-01.jpg)
มณฑปนี้เป็นมณฑปไม้สักตกแต่งภายในด้วยลายรดน้ำโดยช่างศิลป์ สวยงามตระการตาเป็นอย่างมากครับ ด้านในมีรูปเหมือนหลวงปู่ทิมประทับอยู่และเหนือขึ้นไปเป็นสังขารหลวงปู่ทิมวัดพระขาว ที่ไม่เน่าไม่เปื่อย
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-28-56.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-03.jpg)
เมื่อลงมาด้านล่างก็ไปด้านหน้าวัดเป็นท่าน้ำหน้าวัดพระขาว โดยสามารถทำบุญอาหารปลาได้ที่หน้ามณฑปเช่นกัน นำอาหารปลามาให้ปลาหน้าวัดเป็นการทำทาน มีทั้งปลาสวายตัวใหญ่ และปลาตะเพียนซึ่งอาศัยอยู่บริเวณริมตลิ่งครับ
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-17.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-26.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-35.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-41.jpg)
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-46.jpg)
กลับมาที่ลานจอดรถ ก็จะเห็นแผงพระเครื่อง ซึ่งหลังจากหลวงปู่ทิมมรณภาพไป ก็ทำให้แผงพระในวัดเงียบเหงาไปเหมือนกันครับ เนื่องจากหาพระเข้าก็ไม่ค่อยมีเหมือนแต่ก่อน พระเริ่มน้อยลง เพราะพระเครื่อง หลวงปู่ทิมนั้นได้รับความนิยมแพร่หลายไปแดนไกลถึงต่างประเทศ สิงค์โปร มาเลย์เชีย ไต้หวัน ฮ่องกง ทำให้พระเครื่องของท่านบางรุ่นที่นิยมจึงหายากมากๆ และราคาก็ค่อนข้างสูง พระเครื่องวัตถุมงคลของท่านเด่นดังทางเมตตาค้าขายและโชคลาภ จึงทำให้ได้รับความนิยมไปทั่วประเทศด้วยเช่นกัน แผงพระหน้าวัดจะกลับมาคึกคักก็ในช่วงที่มีงานประจำปีหรืองานทำบุญหลวงปู่ทิมวัดพระขาว เจ้าของแผงพระเครื่องแต่ละท่านก็จะนำพระเครื่องสวยๆ หายากๆ ของหลวงปู่ทิมวัดพระขาว มาแบ่งให้เช่าบูชากัน
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-29-56.jpg)
ครั้งนี้ผมไม่ได้พาเข้าไปชมในโบสถ์วัดพระขาวนะครับ เนื่องจากมีเวลาไม่มาก ไว้คราวหน้าจะพาไปกราบหลวงพ่อขาวในโบสถ์ ซึ่งรับรองได้ว่า ในโบสถ์วัดพระขาวที่หลวงปู่ทิมสร้างนั้น สวยงามเป็นที่สุด มีภาพเขียนฝาผนังงดงามตระการตาและองค์พระหลวงพ่อขาวก็สวยงามด้วยเช่นกันครับ
![วัดพระขาวอยุธยา วัดพระขาวอยุธยา](/images/Travel-wat/wat-prakoaw/2016-06-06--09-28-16.jpg)