วัดบางนมโค
ท่องเที่ยวอยุธยา กราบสักการะ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค พระเกจิอยุธยาที่มีชื่อเสียงอันดับต้นๆ ของประเทศไทย
วัดบางนมโค ตั้งอยู่ที่ ตำบลบางนมโค อำเภอเสนา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นวัดที่มีชื่อเสียงในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา อีกหนึ่งวัดที่น่าสนใจ เนื่องจากเป็นวัดที่ หลวงพ่อปาน โสนันโท ท่านจำพรรษาอยู่ ซึ่งท่านได้มรณภาพไปนานแล้ว แต่ชื่อเสียงและคุณงามความดีของท่าน ยังอยู่กับลูกหลานชาวจังหวัดอยุธยาและชาวพุทธโดยทั่วไป
วัดบางนมโค นี้ สร้างขึ้นมาตั้งแต่เมื่อไรไม่ปรากฏหลักฐานชัดเจน บางท่านก็ว่ามีในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย เดินชื่อวัดนมโค ครั้นเมื่อ พ.ศ. 2310 ในคราวที่ควันแห่งศึกสงครามกำลังรุมล้อมกรุงศรีอยุธยา พม่าข้าศึกได้มาตั้งค่ายหนึ่งขึ้นที่ตำบลสีกุก ห่างจากวัดบางนมโค ซึ่งย่านวัดบางนมโค นี้มีการเลี้ยงวัวมากกว่าที่อื่นพม่า ก็ได้ถือโอกาสมากวาดต้อนเอา วัว ควาย จากย่านบางนมโคไปเป็นเสบียงเลี้ยงกองทัพในที่สุดกรุงศรีอยุธยาก็เสียแก่พม่า บ้านเมืองระส่ำระสาย วัดบางนมโค จึงทรุดโทรมไปบ้างตามกาลเวลา ต่อมาก็ได้มีการซ่อมแซมขึ้นใหม่ ก็ยังมีการเลี้ยงโคกันอยู่อีกมากมาย ชาวบ้านจึงเรียกติดปากว่า วัดบางนมโค อาณาเขตของวัดบางนมโค วัดบางนมโคมีเนื้อที่ทั้งหมด 24 ไร่ 21 วา 3 งาน
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-29-20.jpg)
ในอดีต หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค บารมีของท่านนั้นเป็นที่เลื่อมใสของพระภิกษุสงฆ์และประชาชนในอดีตมากมาย ด้วยบารมีของ หลวงพ่อปาน ทำให้สามารถทำนุบำรุงวัดวาอารามในเขตอำเภอเสนาและอำเภอใกล้เคียงหลายวัด ประชาชนผู้เดือดร้อนเจ็บไข้ได้ป่วยด้วยโรคภัยธรรมดา หรือ โดนคุณไสย ผีเข้า หากมาหาหลวงพ่อปาน เป็นต้องหายทุกรายไป แม้กระทั่วโรคห่า (อหิวาตกโรค) ซึ่งฆ่าคนในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ไปอย่างมากมาย ในสมัยนั้น แต่มาถึงเขตตำบลบางนมโค กลับไม่มีโรคห่าระบาดเหมือนในพื้นที่ตำบลอื่นๆ เนื่องจากหลวงพ่อปาน ท่านรักษาได้ทันท่วงที ทุกคนไป จนชาวบ้านจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ขนานนามท่านว่า “พระหมอหลวงพ่อปาน” นอกจากคุณงามความดีที่ท่านได้ช่วยชาวบ้านและทำนุบำรุงศาสนาแล้ว สิ่งที่ท่านได้สร้างไว้ให้เป็นมรดกตกทอดถึงลูกหลานปัจจุบันคือ วัตถุมงคล พระเครื่องเนื้อดินเผา อุดด้วยผงอิทธิเจของหลวงพ่อปาน ซึ่งเป็นรุ่นเดียวที่ท่านสร้างขึ้นด้วยตัวท่านเองและปลุกเสกเอง ซึ่งท่านได้วิชาการสร้างพระพิมพ์ต่างๆเหล่านี้มาจาก ชีปะขาว ซึ่งเป็นพระพิมพ์ที่ไม่เหมือนพระพิมพ์ใดๆ ในอดีต
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-28-54.jpg)
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-28-44.jpg)
เมื่อถึงวัดสถานที่จอดรถนั้นกว้างขวาง จอดรถสะดวกสบายครับ ร้านค้า ร้านน้ำดื่มก็มีหลายร้าน ซึ่งบริเวณที่จอดรถก็จะเห็นมณฑปหลวงพ่อปาน ซึ่งท่านสามารถเข้าไปทำบุญใส่ในตู้ และนำธูป เทียน ทอง ดอกไม้ เพื่อนำมากราบสักการะหลวงพ่อปานวัดบางนมโคในมณฑป
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-29-53.jpg)
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-30-11.jpg)
ภายในบริเวณวัดยังมีต้นไม้ใหญ่อยู่สองต้นด้านหน้ามณฑป เป็นต้นตะเคียนคู่ ซึ่งในอดีตนั้นทางวัดเคยจะทำการโค่นต้นตะเคียนทั้งสองต้น แต่มีหญิงสาวมาเข้าฝันหลวงพ่อปาน ขออย่าได้โค่นต้นตะเคียนคู่นี้เลย เนื่องจากจะทำให้ไม่มีที่อยู่อาศัย หลวงพ่อปานจึงสั่งห้ามโค่นต้นตะเคียนคู่นี้ ซึ่งทั้งสองต้นก็อยู่คู่วัดบางนมโคมานานเป็นร้อยปี
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-30-46.jpg)
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-31-18.jpg)
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-31-46.jpg)
เมื่อทำบุญกราบไหว้พระเรียบร้อยแล้ว ท่านสามารถทำทานได้โดยด้านหน้าวัดจะเป็นท่าน้ำ ติดลำคลองหน้าวัด ซึ่งเป็นเขตอภัยทาน มีปลามากมายอาศัยอยู่บริเวณหน้าวัด ท่านสามารถให้อาหารปลาในคลองหน้าวัดได้
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-31-54.jpg)
นอกจากนี้แล้ว ท่านที่ไปเที่ยวัดบางนมโคสามารถเข้าไปไหว้พระในโบสถ์ ซึ่งอยู่ด้านหลังมณฑปหลวงพ่อปาน ภายในโบสถ์ยังมีช่องทางลงไปด้านล่าง ซึ่งเปรียบเสมือน นรก จะมีภาพวาดนรก ให้ท่านชม หากใครสนใจก็เข้าไปชมได้ในโบสถ์ครับ
![หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค](/images/Travel-wat/wat-bangnomko/2016-06-04--09-31-37.jpg)
การเดินทางไปเที่ยววัดบางนมโค โดยรถยนต์ ท่านสามารถค้นหาทางแอพพลิเคชั่น แผนที่ในอินเตอร์เน็ต ได้โดยง่ายครับ เส้นทางนั้นสะดวกสบาย ทางเข้าวัดนั้นจะติดกับถนนหมายเลข 3263 หากท่านเดินทางมาจากทางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ให้มุ่งหน้าไปทางเส้น สุพรรณบุรี-อำเภอเสนา วิ่งข้ามสะพานสีกุกไป ด้านซ้ายมือจะเป็นโรงงานเบียร์ช้าง ให้วิ่งตรงไปก็จะพบกับห้างโลตัสเสนา เลยห้างไปเล็กน้อยก็จะเป็นทางเข้าวัดบางนมโคแล้วครับ